मद्रास हायकोर्टाने चर्च ऑफ साउथ इंडिया बिशप, दोन पाद्री यांना तीन महिन्यांच्या तुरुंगवासाची शिक्षा ठोठावली.

सेंट जॉर्ज कॅथेड्रलच्या प्रेसबिटर आणि अधिकाऱ्यानी, कोर्टाच्या आदेशांची आदेश धुडकावले  आणि प्रभावित श्रद्धाळूंनी त्यांच्याविरूद्ध मद्रास हायकोर्टात  अवमान याचिका दाखल केली.

मद्रास उच्च न्यायालयाने चर्च ऑफ साउथ इंडिया मद्रास डायसिस बिशप आणि दोन पाद्री यांना तीन महिन्यांच्या साध्या कारावासाची शिक्षा ठोठावली आहे. आणि कोर्टाचा अवमान केल्याबद्दल प्रत्येकाला 1500 रुपये दंड सुद्धा  ठोठावला आहे.न्यायमूर्ती एन किरुबाकरन आणि न्यायमूर्ती पी  वेलमुरुगन यांच्या उच्च न्यायालयातील दोन न्यायाधीशांच्या खंडपीठाने बिशप जे जॉर्ज स्टीफन, निवृत्त पास्टर वाई एल बाबू राव आणि चेन्नई सेंट जॉर्जचे कॅथेड्रल प्रभारी प्रभारी एस इमॅन्युएल देवकातचम यांना 11 जानेवारी 2018 चा निर्णय  लागू न केल्याबद्दल हि शिक्षा सुनावली आहे.

मद्रास हायकोर्टाच्या न्यायमूर्ती श्री राजीव शाकधर आणि एन सतीश कुमार यांनी सेंट जॉर्ज कॅथेड्रल प्रेस्बीटर प्रभारी  आणि अन्य दोन अधिकाऱ्यांना  चर्चमधील तीन श्रध्दाळून्चे निलंबन संपविण्यास सांगितले  होते.ह्या तिन्ही श्रध्दाळून्चे  “चर्चमधील ऐक्य व समरसतेच्या विरोधात काम” केल्याबद्दल 28 जून 2013 रोजी निलंबित करण्यात आले होते.

हे निलंबन सुरुवातीला एका वर्षासाठी होते, परंतु बिशपच्या आदेशानुसार त्यांनी “चर्चमधील ऐक्य आणि सुसंवाद” यासाठी काम करण्याचे आश्वासन दिल्यास हे मागे घेतले जाऊ शकले असते. तथापि, एक वर्षानंतरही निलंबन मागे घेण्यात आले नाही आणि म्हणूनच तिन्ही श्रध्दाळूनि  त्याविरोधात उच्च न्यायालयात धाव घेतली. सर्वप्रथम हे प्रकरण हाताळणाऱ्या एकल न्यायाधीशांच्या खंडपीठाने याचिकाकर्त्यांना क्षमा केले होते. परंतु चर्च अधिकाऱ्यांना दोन  न्यायाधीशांच्या खंडपीठापुढे अपील करण्याचे ठरविले, ज्यामुळे त्यांना वाढदिवसाच्या आणि लग्नाच्या वर्धापनदिनानिमित्त तिन्ही श्रद्धाळू आणि त्यांच्या कुटुंबातील सदस्यांच्या नावे चाईम आणि प्यू पत्रके देण्याचे कॅथेड्रला निर्देश दिले होते.

सेंट जॉर्ज कॅथेड्रलच्या प्रेसबिटर आणि अन्य अधिकाऱ्यांनि आदेशांची अंमलबजावणी केली नसल्यामुळे, प्रभावित श्रद्धाळूंनी त्यांच्याविरूद्ध कोर्ट अवमान याचिका दाखल केली. न्यायाधीशांनी कलम १२ अन्वये, न्यायाल्याचा अवमान कयल्याबद्दल बिशप जे जॉर्ज स्टीफन, निवृत्त पास्टर वाई एल बाबू राव आणि चेन्नई सेंट जॉर्जचे कॅथेड्रल प्रभारी प्रभारी एस इमॅन्युएल देवकातचम यांना दोषी ठरवून शिक्षा व दंड ठोठावला. 

तथापि, न्यायाधीशांनी बिशप व पाद्री यांच्या वकिलांना सर्वोच्च न्यायालयात अपील दाखल करण्यास परवानगी देणारी शिक्षा रद्द केली. १ – १ लाख रुपयाचे रोखे पूर्ण करण्याच्या अटीवर हि शिक्षा रद्द करण्यात आली होती.  

एका आठवड्यातला हा दुसरा निर्णय आहे, जेथे सीएसआय चर्च (CSI Church) आणि त्यावरील कामकाजाची मद्रास उच्च न्यायालयाने छाननी केली आहे. 1 फेब्रुवारीला मद्रास उच्च न्यायालयाने सीएसआय ट्रस्ट असोसिएशनला, जी चर्चची 1 लाख कोटी रुपयांची मालमत्ता सांभाळत आहेत, कंपनीच्या कुलसचिवांसमोर हजर होण्यासाठी आणि त्यावरील अनियमिततेच्या आरोपांचे सविस्तर स्पष्टीकरण सादर करण्यास सांगितले आहे. 

This article was originally published in SwarajyaMag on 4th Feb 2021. The link to original article is given here.

https://swarajyamag.com/news-brief/madras-high-court-sentences-church-of-south-india-bishop-two-pastors-to-three-months-prison-for-contempt-of-court

Ajay Sudame

Editor - Indic Vichaar. Conservative, Nationalist, For Free Markets, Global Warming Denier. Engaged is Sales and Sales Management for living.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *